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VIFUPISHO VYA MANENO

Controller and Auditor General (Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali)

Electronic Logistic Management Information System
(Mfumo wa Taarifa za Kielektroniki wa Kusimamia Usafirishaji
wa Bidhaa za Afya)

Economic and Social Research Foundation
(Taasisi ya Utafiti wa Kiuchumi na Kijamii)

Government Assets Management Information System
(Mfumo wa Kielektroniki wa Usimamizi wa Mali za Serikali)

Gross Domestic Product (Pato la Taifa)

GPSA Intergrated Management Information System (Mfumo
Jumuishi wa Kielektroniki katika Utoaji wa Huduma za Wakala wa
Huduma ya Ununuzi Serikalini)

Government Procurement Services Agency (Wakala wa Huduma
za Ununuzi Serikalini)

International Labour Organization (Shirika la Kazi la Kimataifa)

International Organization for Standardization (Shirika la Viwango
la Kimataifa)

Medical Stores Department (Bohari ya Dawa)

Medium Term Expenditure Framework (Mpango wa Muda wa
Kati wa Matumizi)

Mfumo wa Uhasibu Serikalini

National e-Procurement System of Tanzania (Mfumo wa
Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma)

National Food Reserve Agency (Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya
Chakula)

Organization for Economic Cooperation and Development
(Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiuchumi na Maendeleo Barani Ulaya)
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VIFUPISHO VYA MANENO

Public Procurement Appeals Authority (Mamlaka ya Rufani ya
Zabuni za Umma)

Public Procurement Regulatory Authority (Mamlaka ya Udhibiti

wa Ununuzi wa Umma)

Procurement and Supplies Professionals and Technicians' Board
(Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi)

TANCIS Tanzania Customs Intergrated System (Mfumo Jumuishi wa
Forodha)

Tanzania Shipping Agencies Corporation (Shirika la Uwakala wa
Meli Tanzania)

TEHAMA Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

United Nations Industrial Development Organization (Shirika la
Maendeleo ya Viwanda la Umoja wa Mataifa)
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FASILI YA MANENO

Bidhaa za
Afya

Mabadiliko
ya Tabianchi

Makundi
Maalum ya
Kijamii

Malengo
ya Ununuzi

Mali za
Umma

Mnyororo
wa Ugavi
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Zinajumuisha dawa, vifaa tiba na vitendanishi
vilivyoidhinishwa na mamlaka ya udhibiti inayohusika na
bidhaa za afya.

Mabadiliko ya muda mrefu katika mifumo ya hali ya
hewa na uso wa dunia kutokana na ongezeko la gesi joto
baada ya kipindi kirefu cha angalau miaka thelathini (30).
Mabadiliko ya hali ya hewa yanahusisha mwenendo wa
mvua, joto, upepo, na unyevu unaojitokeza kwa kila siku.

Yanajumuisha wanawake, vijana, wazee na watu wenye
mahitaji maalum.

Yanahusisha upatikanaji wa mahitaji katika muda sahihi,
kwa bei sahihi, kwa idadi au kiasi kinachohitajika, kwa
ubora unaohitajika, kutoka kwa muuzaji sahihi na
kupelekwa mahali sahihi.

Rasilimali au Mali yoyote inayoshikika au isiyoshikika
inayomilikiwva na Serikali au taasisi ya umma
inayojumuisha ardhi, hisa au hakimiliki.

Mtangamano wa shughuli za ununuzi, ugomboaji na
uondoshaji, upokeaji na urejeshaji, utunzaji, uhifadhi na
matumizi, usambazaji na uondoshaji wa bidhaa,
huduma, vifaa au mali za umma.



FASILI YA MANENO

Unahusisha ujumuishaji wa taratibu za uwajibikaji kwa
Mnyororo wa L : . .
I jamii katika utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa
gavi =hdetevt ugavi ili kukidhi mahitaji ya kijamii na kiuchumi kwa

kuzingatia uhifadhi wa mazingira.

Rasilimali Zinahusisha wataalamu wa ndani na malighafi za ndani

za Ndani zinazotumika kuzalisha bidhaa, huduma, vifaa au mali.

Ni taasisi ya umma au taasisi nyingine yoyote au kitengo
Taasisi Nunuzi kilichoanzishwa na kupewa mamlaka na Serikali kufanya

shughuli za umma.

Manufaa makubwa yanayopatikana kwenye bidhaa,

Thamani ya
Fedha huduma na kazi za ujenzi zilizonunuliwa na rasilimali
zilizopo ikilinganishwa na gharama zilizotumika.
Usimamizi wa mali, vifaa na bidhaa ili kuhakikisha
Utunzaji zinatunzwa kwa viwango vya ubora na kuzuia upotevu,
uharibifu au matumizi yasiyo sahihi.
Ni utaratibu unaolenga kulinda mazingira asilia na
rasilimali zake kupitia mbinu na mikakati mbalimbali
Hifadhi ya inayohusisha uhifadhi, usimamizi, na urejeshaji wa
Mazingira mifumo ya ikolojia, bayoanuai, na rasilimali za asili kwa
matumizi endelevu.
Ni utaratibu unaotumiwa na taasisi nunuzi kuwezesha
hatua za upatikanaji, ugomboaiji na uondoshaji, upokeaiji
Ugavi na urejeshaji, uhifadhi, utunzaji, utumiaji, usambazaji wa

vifaa, bidhaa na huduma kwa idara tumizi na uondoshaji
wa mali.

SERA YA TAIFA YA USIMAMIZI WA MNYORORO WA UGAVI YA MWAKA 2025 [ | Y



FASILI YA MANENO

Hatua za ukamilishaji wa taratibu na nyaraka za forodha
kupitia mamlaka zote za udhibiti, kuhusiana na shehena
ya mizigo inayoingia au kutoka nchini ili iweze
kuondoshwa katika forodha na bandari au uwanja wa
ndege na kusafirishwa hadi kwa mtumiaji.

Ugomboaji na
Uondoshaiji

Ni hatua za kupokea bidhaa, vifaa au mali kutoka kwa
Upokeaii mzabuni kwa mujibu wa masharti ya mkataba na

kuhakikisha bidhaa hizo zinakaguliwa kabla vya

kuingizwa kwenye ghala au stoo ya taasisi nunuzi.

Ni hatua za kurudisha bidhaa, vifaa au mali zilizobainika
kuwa na kasoro, zisizohitajika, au zilizopoteza ubora, kwa
mzabuni kwa kuzingatia masharti ya mkataba na
taratibu rasmi za taasisi.

Urejeshaiji

Ni hatua inayohusisha kutumia bidhaa, huduma, vifaa, au

Matumizi mali za umma kwa madhumuni yaliyokusudiwa, kwa
kuzingatia masharti ya mkataba, viwango vya ubora, na
mahitaji halisi ya taasisi au watumiaji.

Uhamishaji wa umiliki wa mali za umma ikiwvemo miliki
bunifu, hakimiliki, sifa ya kibiashara, haki nyingine zozote
za taasisi nunuzi au taasisi inayoondosha mali.

Uondoshaji
Mali

Kununua, kupanga, kukodisha, kununua kwa kukodisha,
au kupata bidhaa, kazi za ujenzi au huduma yoyote kwa
taasisi nunuzi na inajumuisha kazi zote zinazohusisha

Ununuzi upatikanaji wa bidhaa, kazi za ujenzi au huduma
ikijumuisha kutambua na kuandaa mahitaji, uchaguzi na
mwaliko wa wazabuni, maandalizi ya mikataba, tuzo na
usimamizi wa mikataba.
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FASILI YA MANENO

Ununuzi Ni hatua ambayo taasisi nunuzi hununua bidhaa, vifaa,
huduma au kazi za ujezi kutoka kwa watoa huduma,
wakandarasi au wauzaji wa bidhaa na vifaa.

wa Umma

Ni hatua ya kuweka, kulinda na kusimamia bidhaa, vifaa
au mali za umma katika ghala au stoo kwa kuzingatia

Uhifadhi mazingira salama, miundombinu imara na viwango vya
kitaalamu, ili kuhakikisha ubora, usalama na upatikanaji
wake kwa wakati.

Ni hatua inayohusisha kusafirisha, kugawa na
. kuwasilisha bidhaa, vifaa au mali kutoka kwa mzabuni,

Usambazaji o , o
ghala au stoo ya taasisi hadi kwa mtumiaji, kwa
kuzingatia viwango vya ubora.

Ni mfumo jumuishi wa upangaji, uratibu, utekelezaji,
ufuatiliaji na udhibiti wa shughuli zote zinazohusiana na

Usimamizi wa ununuzi, ugomboaji na uondoshaji, upokeaji na

Mnyororo wa urejeshaiji, utunzaji, uhifadhi na matumizi, usambazaji na

Ugavi uondoshaji wa bidhaa, vifaa au mali za umma, kwa lengo

la kuhakikisha ufanisi, uwazi, uwajibikaji na thamani ya
fedha za umma.
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Mnyororo wa ugavi ni mtangamano wa shughuli za ununuzi wa umma, ugomboaiji na
uondoshaji, upokeaji na urejeshaji, utunzaji, uhifadhi na matumizi, usambazaji na
uondoshaji wa bidhaa, vifaa au mali. Shughuli hizo husimamiwa na sheria na miongozo
mbalimbali ikiwemo: Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410; Sheria ya Fedha za
Umma, Sura 348; Sheria ya Bajeti, Sura 439; Sheria ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na
Binafsi, Sura 103; Sheria ya Stakabadhi za Ghala, Sura 339 na Sheria ya Mikataba, Sura
345.

Utekelezaji wa sheria na miongozo hii umewezesha kuwepo kwa mafanikio mbalimbali
katika shughuli za mnyororo wa ugavi ikiwemo: kuongezeka kwa kiwango cha
uzingatiaji wa sheria katika ununuzi wa umma; kujengwa na kuanza kutumika kwa
Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma (NeST); kuwepo kwa utaratibu wa
ununuzi kwa taasisi za umma zinazojiendesha kibiashara ambao umechangia
kuongezeka kwa ukuaji wa shughuli za biashara nchini na kufikia asilimia 4.8 mwaka
2024; na kuongezeka kwa matumizi ya rasilimali za ndani kulikochangia ongezeko la
mapato ya Serikali kwa asilimia 13.5 mwaka 2023/24. Aidha, fursa zilizopo katika
mnyororo wa ugavi ni pamoja na kuongezeka kwa: ushiriki wa wazabuni na ushindani;
ajira na ushiriki wa sekta binafsi na makundi maalum ya kijamii; mapato ya Serikali
kupitia gawio, kodi na tozo; matumizi ya rasilimali za ndani; uwekezaji katika
miundombinu ya uhifadhi na usambazaji; mapato kwa wananchi na kupunguza
umasikini. Aidha, fursa nyingine ni pamoja na kubadilishana uzoefu na ujuzi baina ya

sekta za umma na binafsi na kujenga uwezo kwa wataalamu wa ndani.

Pamoja na kuwepo kwa sheria, mafanikio na fursa hizo, shughuli za mnyororo wa ugavi
zimeshindwa kufungamanishwa kutokana na kukosekana kwa misingi ya kisera. Hali
hii imesababisha kuwepo kwa changamoto mbalimbali ikiwemo: kutopatikana kwa
mahitaji yanayokidhi malengo ya ununuzi; kukosekana kwa mifumo madhubuti
ya ugomboaji na uondoshaji wa mizigo ya Serikali, upokeaji na urejeshaji;

udhibiti usioridhisha katika utunzaji, uhifadhi na matumizi; na kukosekana kwa mfumo
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madhubuti wa usambazaji na uondoshaji wa mali za umma.

Hivyo, Serikali imetunga Sera ya Taifa ya Usimamizi wa Mnyororo wa Ugavi ya Mwaka
2025, inayolenga kufungamanisha na kuboresha usimamizi wa shughuli zote za
mnyororo wa ugavi ili kuongeza ufanisi, kuhakikisha matumizi bora ya rasilimali na
kupata thamani halisi ya fedha. Sera hii itaongeza ufanisi katika utekelezaji wa shughuli
hizi, ikilenga kupunguza gharama zisizo za lazima, kuboresha utoaji wa huduma na
upatikanaji wa bidhaa kwa jamii, na kuhakikisha fedha za umma zinatumika kwa tija na
ufanisi.

Utekelezaji wa Sera hii utajikita katika: kuwa na mfumo wa upatikanaji wa mabhitaji
yanayokidhi malengo ya ununuzi wa umma; kuimarisha usimamizi wa shughuli za
ugomboaji na uondoshaji wa mizigo ya Serikali; kuimarisha mifumo ya upokeaji na
urejeshaji wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali; kuimarisha mifumo ya
udhibiti katika utunzaji, uhifadhi na matumizi ya bidhaa, vifaa au mali; kuimarisha
usimamizi wa shughuli za usambazaji na uondoshaji wa bidhaa, vifaa au mali; na
kuhimiza uzingatiaji wa hifadhi ya mazingira, kujikinga na athari zitokanazo na
mabadiliko ya tabianchi na misingi ya utawala bora katika utekelezaji wa shughuli za

mnyororo wa ugavi.

lli kufikia malengo yaliyokusudiwa, utekelezaji wa Sera hii utahusisha wadau
mbalimbali ikiwemo Taasisi za Umma, Sekta Binafsi, Asasi za Kiraia na Washirika wa
Maendeleo. Mwisho, ninapenda kuwashukuru wote walioshiriki katika maandalizi ya
Sera hii. Ni matumaini yangu kuwa, utekelezaji wake utaiwezesha nchi kunufaika
ipasavyo na fursa zilizopo katika shughuli za mnyororo wa ugavi, hivyo kukuza uchumi

jumuishi kwa maendeleo endelevu.

..k
Mhe. Balozi Khamis Mussa Omar (Mb)
Waziri wa Fedha
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SURA YA KWANZA

1.1 Utangulizi

Ununuzi wa umma na ugavi ni moja kati ya maeneo muhimu yanayohitaji usimamizi
madhubuti ili kukuza uchumi kwa maendeleo ya Taifa. Ununuzi wa umma unakadiriwa
kutumia wastani wa zaidi ya asilimia 50 ya bajeti ya Serikali katika ununuzi wa bidhaa,

huduma na kazi za ujenzi.

Aidha, ugavi ni utaratibu unaotumiwa na taasisi nunuzi katika upokeaji, usambazaji,
uhifadhi, utunzaji, na utumiaji wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi na uondoshaji wa
mali. Vile vile mnyororo wa ugavi ni mtangamano wa shughuli za ununuzi, ugomboaji
na uondoshaji wa mizigo, upokeaji na urejeshaji, utunzaji, uhifadhi na matumizi,

usambazaji na uondoshaji wa bidhaa, vifaa au mali.

Usimamizi wa mnyororo wa ugavi unahusisha mfumo jumuishi wa upangaiji, uratibu,
utekelezaiji, ufuatiliaji na udhibiti wa shughuli zote zinazohusiana na ununuzi, ugomboaji
na uondoshaji, upokeaji na urejeshaiji, utunzaji, uhifadhi na matumizi, usambazaji na
uondoshaji wa bidhaa, vifaa au mali za umma, kwa lengo la kuhakikisha ufanisi, uwazi,

uwajibikaji na thamani ya fedha za umma.

Kwa takribani miaka 40 baada ya uhuru, shughuli za mnyororo wa ugavi nchini zilikuwa

zikisimamiwa na mwongozo wa Exchequer and Audit Ordinance No. 439 wa Mwaka

1961. Aidha, mwaka 2001 hadi sasa shughuli za mnyororo wa ugavi nchini zimekuwa

zikitekelezwa kwa kuzingatia sheria mbalimbali ikiwemo: Sheria ya Ununuzi wa Umma,
Sura 410; Sheria ya Fedha za Umma, Sura 348; Sheria ya Bajeti, Sura 439; Sheria ya

Ubia kati ya Sekta ya Umma na Binafsi, Sura 103; Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa,

Sura 290; na Sheria ya Mikataba, Sura 345.
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Mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa Sheria na miongozo hiyo ni pamoja na:
kuongezeka kwa kiwango cha uzingatiaji wa Sheria katika ununuzi wa umma kutoka
asilimia 39 mwaka 2006/07 hadi asilimia 75.5 mwaka 2023/24; kujengwa na kuanza
kutumika kwa Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma (NeST) ambao
umewezesha kuongezeka kwa uwazi na ushindani katika utekelezaji wa shughuli za
ununuzi; kuanzishwa kwa taasisi zinazosimamia ununuzi wa umma; kupunguza muda
wa kutoa maamuzi ya malalamiko ya zabuni za umma kutoka siku 40 mwaka 2022/23
hadi siku 35 katika mwaka 2024/25 na hivyo kupunguza gharama na muda wa
utekelezaji wa ununuzi; kuwepo kwa utaratibu wa ununuzi kwa taasisi za umma
zinazojiendesha kibiashara ambao umechangia ukuaji wa shughuli za biashara nchini
kutoka asilimia 42 mwaka 2023 ikilinganishwa na asilimia 4.8 mwaka 2024; na
kuongezeka kwa matumizi ya rasilimali za ndani kulikochangia ongezeko la mapato ya
Serikali kwa asilimia 13.5 mwaka 2023/24.

Fursa zilizopo katika mnyororo wa ugavi ni pamoja na kuongezeka kwa: ushiriki wa
wazabuni na ushindani; ajira kupitia ushiriki wa sekta binafsi na makundi maalum ya
kijamii; mapato ya Serikali kupitia gawio, kodi na tozo; matumizi ya rasilimali za ndani;
matumizi ya mifumo ya kielektroniki; uwekezaji katika miundombinu ya uhifadhi na
usambazaji; mapato ya wananchi na kupungua kwa umasikini. Aidha, fursa nyingine ni
pamoja na kubadilishana uzoefu na ujuzi baina ya sekta za umma na binafsi na kujenga
uwezo kwa wataalamu wa ndani.

Pamoja na kuwepo kwa sheria, mafanikio na fursa mbalimbali, shughuli za mnyororo
wa ugavi zimeshindwa kufungamanishwa kutokana na kukosekana kwa misingi ya
kisera. Hali hii imesababisha kuwepo kwa changamoto mbalimbali ikiwemo:
kutokupatikana kwa mabhitaji yanayokidhi malengo ya ununuzi; kukosekana kwa
mifumo madhubuti ya ugomboaji na uondoshaji wa mizigo ya Serikali, upokeaji na
urejeshaji, usambazaji na uondoshaji wa mali za umma; na udhibiti usioridhisha katika

utunzaji, uhifadhi na matumizi wa bidhaa, vifaa au mali.

Katika kukabiliana na changamoto hizo, ni muhimu kuwa na Sera ya Taifa ya
Usimamizi wa Mnyororo wa Ugavi inayofungamanisha shughuli zote zilizopo katika
mnyororo wa ugavi ili kuimarisha usimamizi, kuongeza ufanisi na upatikanaji wa
thamani halisi ya fedha katika utekelezaji wa shughuli hizo.
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Sera hii imezingatia upungufu na changamoto zilizopo katika eneo la mnyororo wa
ugavi na inalenga kuboresha eneo hilo kwa: kuwa na mfumo wa upatikanaji wa
mahitaji yanayokidhi malengo ya ununuzi wa umma; kuimarisha usimamizi wa
shughuli za ugomboaiji na uondoshaji wa mizigo ya Serikali; kuimarisha mifumo ya
upokeaji na urejeshaji wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali; kuweka mifumo
ya udhibiti katika utunzaji, uhifadhi na matumizi ya bidhaa, vifaa au mali; kuimarisha
usimamizi wa shughuli za usambazaji na uondoshaji wa bidhaa, vifaa au mali; na
kuhimiza uzingatiaji wa hifadhi ya mazingira, kujikinga na athari zitokanazo na
mabadiliko ya tabianchi na misingi ya utawala bora katika utekelezaji wa shughuli za

mnyororo wa ugavi.

1.2 Hali llivyo

Shughuli za mnyororo wa ugavi zimekuwa zikitekelezwa kwa kuzingatia sheria na
miongozo mbalimbali ikiwemo: Hati ya Mgawanyo wa Majukumu ya Serikali
iliyotolewa kupitia Tangazo la Serikali Na. 619A la tarehe 30/08/2023; Sheria ya
Ununuzi wa Umma, Sura 410; Sheria ya Fedha za Umma, Sura 348; Sheria ya Msajili
wa Hazina, Sura 370; Sheria ya Mashirika ya Umma, Sura 257; Sheria ya Bajeti, Sura
439; Sheria ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na Binafsi, Sura 103; Sheria ya Uwekezaji,
Sura 38; Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura 290; Sheria ya Mikataba, Sura 345;
Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura 298; Sheria ya Petroli, Sura 392; Sheria ya
Ushindani, Sura 285; Sheria ya Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi, Sura 179; na
Sheria ya Wakala za Serikali, Sura 245. Sheria na miongozo hiyo imefanyiwa
maboresho kwa nyakati tofauti ili kuendana na mabadiliko ya kiuchumi, kijamii, kisiasa
na kiteknolojia.

Pamoja na mambo mengine, utekelezaji wa sheria hizi uliwezesha kuanzishwa kwa
baadhi ya taasisi ikiwemo: Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) yenye
jukumu la kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410; Mamlaka
ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA) yenye jukumu la kushughulikia malalamiko na
rufaa za zabuni za umma; Wakala wa Huduma za Ununuzi Serikalini (GPSA) yenye
jukumu la kuratibu ununuzi wa pamoja wa bidhaa na huduma mtambuka; na Bodi ya
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Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi (PSPTB) yenye jukumu la kusimamia maendeleo ya
taaluma ya ununuzi na ugavi.

Hali ilivyo katika utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi imefafanuliwa katika
kipengele 1.2.1 hadi 1.2.5 kama ifuatavyo:

Ununuzi wa umma hupimwa kwa kuangalia kiasi cha fedha kinachotumika katika
ununuzi ikilinganishwa na pato la Taifa na matumizi ya Bajeti ya Serikali. Utafiti wa
Benki ya Dunia (2016) ulibaini kuwa, nchi zinazoendelea zinatumia wastani wa asilimia
60 hadi 70 ya Bajeti ya Serikali katika ununuzi wa umma ikilinganishwa na asilimia 34
kwa nchi zilizoendelea za Jumuiya ya Ushirikiano wa Uchumi wa Maendeleo Barani
Ulaya (OECD). Aidha, tathmini iliyofanywa na PPRA imebainisha kuwa, matumizi ya
Serikali kupitia ununuzi yanakadiriwa kutumia wastani wa zaidi ya asilimia 50 ya Bajeti
ya Serikali sawa na asilimia 10 hadi 15 ya Pato la Taifa (PPRA, 2021).

Mafanikio yaliyopatikana katika usimamizi wa ununuzi wa umma ni pamoja na:
kuongezeka kwa kiwango cha uzingatiaji wa Sheria ya Ununuzi wa Umma kutoka
asilimia 39 mwaka 2006/07 hadi asilimia 75.5 mwaka 2023/24; kupungua kwa muda
wa kutoa maamuzi ya malalamiko au rufaa za zabuni za umma kutoka siku 40 mwaka
2022/23 hadi siku 35 mwaka 2024/25; kuandaliwa na kuanza kutumika kwa Kanuni za
Maadili kwa Watumishi wa Umma, Wataalamu na Wazabuni Wanaohusika katika
Ununuzi wa Umma na Ugavi; kujengwa na kuanza kutumika kwa Mfumo wa
Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma (NeST) ambao umewezesha kuongeza ufanisi
kwa kupunguza gharama za hatua za ununuzi, upatikanaji rahisi wa taarifa
zinazohifadhiwa kidigitali, kuongeza uwajibikaji na uboreshaji wa utoaji wa huduma,
kupunguza mianya ya rushwa kwa kuongeza uwazi, usawa, haki na uwaijibikaji.

Mafanikio mengine ni pamoja na kuwepo kwa utaratibu wa ununuzi kwa taasisi za

umma zinazojiendesha kibiashara ambao umechangia katika ukuaji wa shughuli za
biashara nchini kutoka asilimia 4.2 mwaka 2023 ikilinganishwa na asilimia 4.8 mwaka
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2024 (Taarifa ya Wizara ya Viwanda na Biashara, 2025); kuongezeka kwa ushindani wa
kibiashara na matumizi ya rasilimali za ndani ikiwemo watu, malighafi na bidhaa
kulikochangia ongezeko la mapato ya Serikali kwa asilimia 13.5 na kufikia trilioni 29.83
mwaka 2023/24 (Hali ya Uchumi wa Taifa, 2024), ongezeko la ajira kwa watu
wasiopungua 200,000 katika miradi ya ujenzi wa barabara na nyumba za Serikali, na
kukua kwa shughuli za viwanda kwa asilimia 4.8 mwaka 2024 ikilinganishwa na
asilimia 4.3 mwaka 2023 (Hali ya Uchumi wa Taifa, 2024).

Aidha, fursa zilizopo katika eneo la ununuzi ni pamoja na: kuongezeka kwa ushiriki wa
wazabuni na ushindani katika shughuli za ununuzi; kuongezeka kwa mapato ya Serikali
kupitia gawio, kodi na tozo; kuongezeka kwa ajira na matumizi ya rasilimali za ndani; na
kujenga uwezo kwa wataalamu wa ndani.

Pamoja na mafanikio na fursa hizo, kumekuwepo na upungufu wa upatikanaji wa
mahitaji yanayokidhi malengo ya ununuzi wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au
mali. Upungufu huo umesababisha changamoto mbalimbali ikiwemo: Serikali kununua
bidhaa, kazi za ujenzi na huduma kwa bei kubwa ikilinganishwa na bei ya soko; muda
mrefu wa michakato ya ununuzi; kiwango kisichoridhisha cha uadilifu kwa baadhi ya
wadau wanaohusika katika shughuli za ununuzi; kutokuwepo kwa uwazi wa kutosha;
kuwepo kwa viashiria vya rushwa (ESRF, 2017); taasisi zinazojiendesha kibiashara
kushindwa kushiriki kikamilifu katika shughuli za ununuzi kutokana na kukosekana kwa
mazingira wezeshi, kuwepo kwa ushindani katika soko la kimataifa na kukosekana kwa
ujuzi na uwezo wa wataalamu (Benki ya Dunia, 2020 & ILO, 2021); ununuzi wa bidhaa,
vifaa, huduma na mali zinazozalishwa ndani zisizokidhi viwango stahiki vya ubora;
kukosekana kwa motisha ya kuwekeza katika rasilimali za ndani; na mafanikio
yasiyotosheleza yanayotokana na ubia kati ya kampuni za ndani na nje ya nchi
(UNIDO, 2020).

Aidha, changamoto zingine ni pamoja na: kutokuweka kipaumbele katika matumizi ya
viwango vya ubora na viwango msawazo; kutokuwepo kwa mpango wa ununuzi wa
muda wa kati unacendana na Mpango wa Muda wa Kati wa Matumizi (MTEF); ushiriki
hafifu wa Sekta Binafsi na Makundi Maalum ya Kijamii; kukosekana kwa mfumo
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ya utendaji na uendelezaji wa wauzaji wa bidhaa,
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wakandarasi na watoa huduma; kukosekana kwa ushindani kwa baadhi ya zabuni;
kufanya ununuzi nje ya mipango ya ununuzi ya mwaka; kukosekana kwa maarifa, ujuzi
na uzoefu wa kufanya majadiliano miongoni mwa wadau; kukosekana kwa utaratibu
wa urahisishaji wa ununuzi wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali wakati wa
majanga; na kutokuwepo kwa utaratibu maalumu unaopaswa kutumika katika
upangaji na ukodishaji wa mali za umma ikiwemo ardhi, majengo, kumbi za mikutano
na mitambo kwa ajili ya shughuli mbalimbali za Serikali.

lli kuwa na mfumo bora wa upatikanaji wa mahitaji unaokidhi malengo ya ununuzi, ni
muhimu kuhakikisha kuwa mabhitaji yote yanapatikana kwa wakati, kwa bei sahihi, idadi
au kiasi kinachohitajika, ubora unaohitajika, muuzaji sahihi, na kupelekwa mahali sahihi.
Aidha, kuna umuhimu wa: kuboresha mazingira ya ushiriki wa Taasisi za Umma
zinazojiendesha kibiashara, kuimarisha ushiriki wa Sekta Binafsi na Makundi Maalumu
ya Kijamii, na kuhimiza matumizi ya rasilimali za ndani katika shughuli za ununuzi wa
umma.

Ugomboaji na uondoshaji wa mizigo ya Serikali kutoka bandarini, viwanja vya ndege na
mipakani unasimamiwa na GPSA yenye jukumu la kugomboa mizigo ya Serikali
na Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania (TASAC) lenye jukumu la ugomboaji na
makinikia, kemikali zinazotumiwa na kampuni za madini, nyara za Serikali na
wanyama hai. Aidha, Bohari ya Dawa (MSD) imepewa jukumu la kugomboa na
kuondosha bidhaa za afya zinazonunuliwa kutoka nje ya nchi kwa ajili ya vituo vya
kutolea huduma ya afya.

Mafanikio yaliyopatikana katika eneo la ugomboaji na uondoshaji ni pamoja na
kujengwa na kuanza kutumika kwa mifumo ya kielektroniki ikiwemo Mfumo Jumuishi
wa Forodha (TANCIS) na Mfumo Jumuishi wa Kielektroniki katika Utoaji wa Huduma
za Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini (GIMIS) iliyorahisisha upatikanaji wa
taarifa kuhusu uagizaji, ugomboaji na uondoshaji wa mizigo ya Serikali.
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Aidha, mafanikio mengine yaliyopatikana katika eneo la ugomboaji ni pamoja na
kupungua kwa gharama za ugomboaji ambapo, katika kipindi cha mwaka 2019/20
hadi 2021/22 Serikali iliokoa jumla ya shilingi bilioni 13.77 ambazo zingetumika
kugomboa mizigo kupitia wakala binafsi. Kwa upande mwingine, fursa zilizopo katika
eneo la ugomboaji na uondoshaji ni pamoja na kuimarika kwa miundombinu ya
shughuli hizi na kuongezeka kwa mapato ya Serikali.

Pamoja na mafanikio hayo, kumekuwepo na upungufu wa kutofungamanishwa kwa
shughuli za ugomboaji na uondoshaji wa mizigo ya Serikali na hivyo kusababisha
changamoto mbalimbali ikiwemo: gharama kubwa za ugomboaji na uondoshaji
zisizozingatia bei ya soko na ucheleweshaji wa ugomboaji wa mizigo na hivyo
kusababisha uharibifu wa mizigo na hasara kwa Serikali.

li kuimarisha usimamizi wa shughuli za ugomboaji na uondoshaji wa mizigo ya Serikali,
kuna umuhimu wa kuboresha mfumo na taratibu za ugomboaji na uondoshaji wa
mizigo ya Serikali.

Upokeaji na urejeshaji wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali zinazonunuliwa
hutekelezwa kwa mujibu wa Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410. Sheria hiyo
inaelekeza taasisi nunuzi kuunda kamati ya wataalamu wenye weledi na uzoefu kwa
ajili ya kufanya ukaguzi wa kitaalamu kabla ya kupokea bidhaa, vifaa, huduma, kazi za
ujenzi au mali kwa kuzingatia ithibati ya ubora.

Aidha, Sheria hiyo imebainisha utaratibu wa kurejesha bidhaa, vifaa, huduma, kazi za
ujenzi au mali endapo mahitaji hayo yapo chini ya viwango vya ubora vilivyoainishwa
katika mkataba, kuisha kwa muda wa matumizi au mtengenezaji kutoa taarifa ya
mabadiliko ya kiufundi na kiteknolojia na hivyo kuitisha urejeshaji. Vilevile, urejeshaji
hutekelezwa kwa kuzingatia taarifa za kamati za kitaalamu za ukaguzi zinazoainisha

sababu za urejeshaji wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali kwa wazabuni.
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Katika eneo la upokeaji na urejeshaji, mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na: kujengwa
na kuanza kutumika kwa mifumo ya kielektroniki ikiwemo: Mfumo wa Uhasibu
Serikalini (MUSE) na Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma (NeST)
iliyorahisisha utunzaji wa kumbukumbu za bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali
zinazopokelewa na kuzigawa kwa watumiaji; kujumuishwa kwa majukumu ya upokeaji
na urejeshaji katika Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410 na majukumu hayo
kutekelezwa na wataalamu wenye sifa stahiki katika taaluma ya ununuzi na ugavi.
Aidha, fursa zilizopo katika eneo la upokeaji na urejeshaji ni pamoja na kuwepo kwa

mifumo ya MUSE na NeST ambayo imerahisisha utekelezaji wa shughuli hizo.

Pamoja na mafanikio hayo, kumekuwepo na upungufu wa kukosekana kwa utaratibu
wa upokeaji na urejeshaji wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali. Upungufu
huo unasababisha kuwepo kwa changamoto mbalimbali ikiwemo: kukosekana kwa
hati za kamati ya ukaguzi na mapokezi; kutozingatiwa kwa viwango vya ubora na
msawazo; na taasisi za umma kushindwa kuoanisha mahitaji ya bidhaa, huduma au
mali na lengo la ununuzi.

Katika kuimarisha shughuli za upokeaji na urejeshaji wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za
ujenzi au mali, kuna umuhimu wa kuwa na mwongozo wa matumizi ya viwango
msawazo na kuimarisha utaratibu wa upimaji wa viwango vya ubora katika upokeaji na
urejeshaji wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali.
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Uhifadhi na utunzaji wa bidhaa, vifaa au mali hufanyika baada ya kukamilika kwa
taratibu za upokeaiji. Taasisi nunuzi huthibitisha kuwa bidhaa, vifaa au mali zilizopokele-
wa zinakidhi viwango vya ubora, kiasi na masharti ya mkataba kupitia ukaguzi na
uhakiki stahiki.

Katika hatua hii, taasisi huhakikisha uwepo wa mifumo madhubuti ya usimamizi wa
stoo au ghala na kumbukumbu sahihi za bidhaa, vifaa au mali ili kulinda ubora, usalama
na upatikanaji wa rasilimali husika kwa wakati unaohitajika. Aidha, matumizi sahihi na
yenye tija ya bidhaa, vifaa au mali za umma huchangia kuongeza ufanisi wa utekelezaji
wa majukumu ya taasisi na kuwezesha Serikali kupata thamani halisi ya fedha katika

Mnyororo mzima wa ugavi.

Mafanikio yaliyopatikana katika shughuli za utunzaji, uhifadhi na matumizi ya bidhaa,
vifaa au mali ni pamoja na: kujengwa kwa maghala kwa ajili ya kutunza na kuhifadhi
bidhaa, vifaa au mali kama vile vyakula, dawa na vifaa tiba. Kwa mfano, hadi mwaka
2023 MSD imejenga maghala ya kitaifa na kikanda 13 (MSD, 2023) na NFRA imejenga
maghala 28 kwa ajili ya kuhifadhi chakula kama vile mahindi na mpunga (NFRA 2023);
kupungua kwa upotevu wa bidhaa na mali; upatikanaji wa bidhaa za afya kwa wakati,
mathalani, katika kipindi cha mwaka 2023/24 vituo vya afya 8,224 vya Serikali vilipatiwa
bidhaa za afya kwa wakati kupitia ofisi za kanda 10 za MSD (Hotuba ya Mkurugenzi wa
MSD kwa Vyombo vya Habari tarehe 03 Julai, 2024). Aidha, fursa zilizopo ni pamoja na:
uwekezaji kwenye maghala kwa sekta za umma na binafsi; na uwepo wa miundom-
binu ya kisasa kwa ajili ya shughuli hizo.

Pamoja na mafanikio na fursa hizo, kumekuwepo na upungufu wa kutoimarika kwa
mfumo wa udhibiti katika utunzaiji, uhifadhi na matumizi ya bidhaa, vifaa au mali. Hali hii
husababisha kuwepo kwa changamoto mbalimbali ikiwemo kukosekana kwa
mwongozo jumuishi wa utunzaji, uhifadhi na matumizi ya bidhaa, vifaa au mali za
umma na kutozingatiwa kwa: viwango vya ubora na masharti ya utunzaji; miongozo ya
matumizi ya bidhaa, vifaa, huduma na mali; miongozo ya utunzaji na uhifadhi wa taarifa
sahihi na kumbukumbu.
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lli kuimarisha mifumo ya udhibiti katika utunzaji, uhifadhi na matumizi ya bidhaa, vifaa
au mali, kuna umuhimu wa kuimarisha utaratibu wa uzingatiaji wa viwango vya ubora
na masharti ya utunzaji, uhifadhi na matumizi ya bidhaa, vifaa au mali.

Usambazaji unahusisha hatua za kusafirisha, kugawa na kuwasilisha bidhaa, vifaa au
mali kutoka kwa mzabuni, ghala au stoo ya taasisi hadi kwa mtumiaji, kwa kuzingatia
viwango vya ubora. lli kuleta tija na ufanisi katika usambazaji, zoezi hilo linapaswa
kufanyika kwa wakati kulingana na mahitaji. Shughuli za usambazaji nchini
zinasimamiwa na Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410 ambayo imeweka utaratibu
wa usambazaji wa bidhaa, vifaa au mali zinazonunuliwa kwa matumizi ya ndani ya
taasisi au zinazonunuliwa kwa ajili ya taasisi nyingine.

Kwa upande mwingine, uondoshaji wa bidhaa, vifaa au mali unatekelezwa kwa mujibu
wa Sheria ya Fedha za Umma, Sura 348, Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410,
Kanuni za Usimamizi wa Mali za Umma za Mwaka 2024, Mwongozo kuhusu Utaratibu
wa Kukopesha Watumishi wa Umma Magari/Pikipiki Chakavu zinazomilikiwva na
Serikali wa Mwaka 2009 na Sheria nyingine za kisekta ikiwemo Sheria ya Misitu, Sura
323 na Sheria ya Wanyamapori, Sura 283.
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Mafanikio yaliyopatikana katika usambazaji na uondoshaji wa bidhaa, vifaa au mali
ni pamoja na: kujumuishwa kwa majukumu ya shughuli za usambazaji na uondoshaji
katika Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410 ambazo sasa zinasimamiwa na
kutekelezwa na wataalamu wenye sifa na taaluma ya ununuzi na ugavi; kujengwa na
kuanza kutumika kwa mifumo ya kielektroniki inayowezesha usimamizi wa shughuli za
usambazaji wa bidhaa, vifaa au mali ikiwemo; GIMIS, EPICOR 10 na Elmis; upatikanaiji
wa dawa na bidhaa za afya katika vituo vya kutolea huduma za afya vya umma
umeimarika na kufikia asilimia 80 mwaka 2024, ikilinganishwa na asilimia 68 mwaka
2022 (Taarifa ya Wizara ya Afya, 2024) na kujengwa na kuanza kutumika kwa Mfumo
wa Kieletroniki wa Usimamizi wa Mali za Serikali (GAMIS) ambao umerahisisha
utunzaji wa taarifa, umeongeza uwazi na ufanisi wa shughuli za uondoshaji pamoja na
kupunguza upotevu wa mali za umma.

Aidha, fursa zilizopo katika eneo la usambazaji na uondoshaji ni pamoja na: kuimarika
kwa miundombinu ya usafirishaji; uwepo wa taasisi binafsi zinahusika na usambazaji;
kuongezeka kwa mapato ya Serikali; na kuongezeka kwa ajira kupitia uwepo wa
makampuni binafsi yanayojishughulisha na masuala ya uondoshaji.

Pamoja na mafanikio na fursa hizo, kumekuwepo na upungufu wa kutokuimarika
kwa usimamizi wa shughuli za usambazaji na uondoshaji wa bidhaa, vifaa au mali.
Upungufu huo umesababisha kuwepo kwa changamoto mbalimbali ikiwemo:
usambazaji wa bidhaa, vifaa au mali kufanyika bila kuzingatia uhitaji au mpango wa
upokeaji; kukosekana kwa mpango wa ithibati ya ubora wa bidhaa, vifaa au mali
zinazosambazwa; utunzaji usioridhisha wa taarifa za usambazaji wa bidhaa, vifaa au
mali (CAG, 2019 na PPRA, 2020 na 2022); ucheleweshaji wa uondoshaji wa bidhaa,
vifaa au mali; muda mrefu wa hatua za maamuzi ya uondoshaji; kukosekana kwa
uwajibikaji, uwazi, usawa na haki katika uondoshaiji wa bidhaa, vifaa au mali; na upotevu
wa thamani ya mali.

Aidha, utafiti kuhusu umuhimu wa kuwa na Sera ya Taifa ya Ununuzi wa Umma
uliofanywa na Wizara ya Fedha (2022), umebainisha kuwa changamoto ya
kutokuwepo kwa mwongozo wa kisera na utaratibu jumuishi wa usambazaji unaathiri
ufanisi wa usimamizi wa shughuli za mnyororo wa ugavi.
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lli kuimarisha usimamizi wa shughuli za usambazaji na uondoshaji wa bidhaa, vifaa au
mali kuna, umuhimu wa kuwa na mfumo na utaratibu jumuishi wa usambazaji na
uondoshaji wa bidhaa, vifaa au mali.
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SURA YA PILI

UMUHIMU, DIRA, DHIMA NA MALENGO YA SERA

2.1 Umuhimu wa Sera

Serikali imeendelea kutekeleza shughuli mbalimbali katika mnyororo wa ugavi
ikiwemo: ununuzi wa umma; ugomboaji na uondoshaji; upokeaji na urejeshaiji; utunzaji,
uhifadhi na matumizi; usambazaji na uondoshaji wa mali za umma, kwa lengo la
kuhakikisha matumizi bora ya rasilimali na upatikanaji wa thamani halisi ya fedha

zinazotumika katika shughuli hizo.

Tangu mwaka 1961 hadi sasa, Serikali imefanya maboresho na kutunga sheria na
miongozo mbalimbali inayosimamia shughuli za mnyororo wa ugavi ikiwemo: Sheria
ya Ununuzi wa Umma, Sura 410; Sheria ya Fedha za Umma, Sura 348; Sheria ya
Madalali, Sura 227; Sheria ya Misitu, Sura 323; Sheria ya Wanyamapori, Sura 283;
Kanuni za Usimamizi wa Mali za Umma za Mwaka 2024 na Mwongozo wa Utaratibu
wa Kukopesha Watumishi wa Umma Magari/Pikipiki Chakavu zinazomilikiwva na
Serikali wa Mwaka 2009.

Pamoja na maboresho hayo, usimamizi wa mnyororo wa ugavi bado unakabiliwa na
upungufu wa kutofungamanishwa kwa shughuli hizo. Hali hii imesababisha
changamoto mbalimbali ikiwemo: kutopatikana kwa mahitaji yanayokidhi malengo ya
ununuzi; kukosekana kwa mifumo madhubuti ya ugomboaji na uondoshaji wa mizigo
ya Serikali pamoja na taratibu za upokeaji na urejeshaji; udhibiti usioridhisha wa
utunzaji, uhifadhi na matumizi ya mali; na kutokuwepo kwa mfumo thabiti wa

usambazaji na uondoshaji wa mali za umma.
Ili kushughulikia changamoto zilizobainishwa, kuna umuhimu wa kuwa na mfumo
madhubuti wa kisera unaotoa miongozo kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za

mnyororo wa ugavi.
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Kwa msingi huo, Sera ya Taifa ya Usimamizi wa Mnyororo wa Ugavi ya mwaka 2025,
ni nyenzo muhimu inayoweka misingi ya kisera kwa lengo la kuongeza ufanisi katika
usimamizi na utekelezaji wa shughuli hizo. Aidha, uchambuzi uliofanyika kupitia maoni
ya wadau pamoja na uzoefu kutoka nchi nyingine umeonesha wazi umuhimu wa kuwa
na Sera hii itakayotoa mwongozo wa usimamizi wa shughuli zote zilizopo katika

mnyororo wa ugavi.

2.2 Dira, Dhima na Malengo ya Sera

Kuwa na mnyororo wa ugavi imara, jumuishi na endelevu utakaochangia katika
usimamizi thabiti wa matumizi ya rasilimali za umma ili kuchangia katika ukuaji wa

uchumi jumuishi.

Kuimarisha usimamizi wa shughuli za mnyororo wa ugavi kwa kuweka mifumo na
taratibu za uendeshaji ili kuweza kupata thamani halisi ya fedha kwa maendeleo

endelevu.

Kuimarisha usimamizi wa shughuli za mnyororo wa ugavi ili kuongeza ufanisi katika
shughuli zote za mnyororo wa ugavi kulingana na thamani ya fedha zinazotumika

katika utekelezaji wa shughuli hizo.

Malengo mahsusi ya Sera hii ni:

Kuwa na mfumo wa upatikanaji wa mahitaji yanayokidhi malengo ya
ununuzi wa umma;
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Kuimarisha usimamizi wa shughuli za ugomboaji na uondoshaji wa mizigo
ya Serikali;

Kuimarisha mifumo ya udhibiti katika utunzaji, uhifadhi na matumizi ya

bidhaa, vifaa au mali;

Kuhimiza uzingatiwaji wa hifadhi ya mazingira, kujikinga na athari
zitokanazo na mabadiliko ya tabianchi na misingi ya utawala bora katika
utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugauvi.
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SURA YA TATU

HOJA NA MATAMKO YA SERA

3.1 Masuala ya Msingi ya Sera

Sehemu hii inaainisha masuala mahsusi yatakayozingatiwa na Sera ambayo ni:
ununuzi wa umma; ugomboaji na uondoshaji; upokeaji na urejeshaji; utunzaji, uhifadhi

na matumizi; usambazaji na uondoshaji wa bidhaa, vifaa au mali za umma.

Ununuzi wa umma unakadiriwa kutumia wastani wa zaidi ya asilimia 50 ya Bajeti ya
Serikali kwa ajili ya upatikanaji wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali. Aidha,
upatikanaji wa mabhitaji yanayokidhi malengo ya ununuzi unapaswa kuzingatia:
ukusanyaji na uchambuzi wa taarifa za mahitaji ikiwvemo tathmini ya gharama halisi na
uwepo wa bei kikomo; utambuzi na uchambuzi wa wauzaji wa bidhaa, wakandarasi na
watoa huduma; kufanya majadiliano ya biashara na uchaguzi wa wazabuni; kufanya
tathmini ya utendaji na uendelezaji wa wauzaji wa bidhaa, wakandarasi na watoa
huduma; ushiriki wa sekta binafsi na makundi maalum ya kijamii; uwepo wa mazingira
wezeshi na shindani kwa taasisi za umma zinazojiendesha kibiashara; na matumizi ya
rasilimali za ndani.

Hata hivyo, bado kuna changamoto ya upatikanaji wa mahitaji yanayokidhi malengo ya
ununuzi kutokana na: ununuzi wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali kuwa na
bei kubwa ikilinganishwa na bei ya soko; gharama kubwa na muda mrefu wa hatua za
ununuzi; kukosekana kwa uadilifu, uwazi, na uelewa mdogo wa baadhi ya wadau
wanaoshiriki katika shughuli za ununuzi wa umma; na uwepo wa viashiria vya rushwa.
Aidha, changamoto nyingine zinazosababishwa na kutopatikana kwa mabhitaji
yanayokidhi malengo ya ununuzi ni pamoja na: kutokuweka kipaumbele katika
matumizi ya viwango vya ubora na viwango msawazo; kutokuwepo kwa mpango
wa ununuzi wa muda wa kati unacendana na Mpango wa Muda wa Kati wa Matumizi
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(MTEF); ushiriki hafifu wa Sekta Binafsi na Makundi Maalum ya Kijamii; kukosekana
kwa mfumo madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ya utendaji na uendelezaji wa
wazabuni; kukosekana kwa utaratibu unaorahisisha ununuzi wa bidhaa, vifaa, huduma,
kazi za ujenzi au mali wakati wa majanga; uwepo wa ushindani katika soko la kitaifa na
kimataifa unaoathiri ushiriki wa taasisi za umma zinazojiendesha kibiashara katika
ununuzi wa umma; kukosekana kwa ujuzi na uwezo wa taasisi zinazojiendesha
kibiashara kushiriki katika ununuzi wa umma; viwango vya ubora visivyoridhisha vya
malighafi, bidhaa, vifaa, huduma na mali zinazozalishwa nchini; kukosekana kwa
motisha ya kuwekeza katika rasilimali za ndani; mafanikio yasiyotosheleza
yanayotokana na ubia kati ya kampuni za ndani na nje ya nchi; na uwezo mdogo wa
wataalamu wa ndani.

Kwa upande mwingine, kumekuwa na changamoto ya kutokuwepo kwa utaratibu
maalum unaopaswa kutumika katika upatikanaji wa huduma ya upangaji na ukodishaji
wa mali za umma ikiwemo; ardhi, majengo, kumbi za mikutano na mitambo kwa ajili ya
shughuli za Serikali. Hali hii inasababisha kukosekana kwa ufanisi wa huduma ya
upangishaji na ukodishaji na hivyo kusababisha matumizi mabaya ya fedha za umma
na hasara kwa Serikali.

Hivyo, ni muhimu kuwa na mfumo wa upatikanaji wa mahitaji yanayokidhi malengo ya
ununuzi wa umma ili kuhakikisha huduma, bidhaa, mali na kazi za ujenzi zinanunuliwa
kwa kuzingatia thamani halisi ya fedha.

Lengo

Kuwa na mfumo wa upatikanaji wa mabhitaji yanayokidhi malengo ya ununuzi wa

umma.

Matamko ya Sera

Serikali kwa kushirikiana na wadau:

ltaweka utaratibu wa upatikanaji wa mabhitaji yanayokidhi malengo ya
ununuzi wa umma;
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ltaweka mfumo wa upangishaji na ukodishaji wa mali za umma;

ltaendeleza Kada ya Ununuzi na Ugavi Serikalini;

iv [taimarisha mfumo wa ufuatiliaji na tathmini katika ununuzi wa umma;

ltaimarisha ushiriki wa Sekta Binafsi na Makundi Maalum ya Kijamii katika
ununuzi wa umma;

ltaimarisha mazingira wezeshi na shindani kwa taasisi za umma

zinazojiendesha kibiashara kushiriki katika ununuzi wa umma; na

vii [tahimiza matumizi ya rasilimali za ndani katika ununuzi wa umma.

Usimamizi wa shughuli za ugomboaji na uondoshaji wa mizigo ya Serikali ni hatua
muhimu katika utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi. Hata hivyo, utekelezaiji
wake umekuwa na changamoto mbalimbali ikiwemo: ukosefu wa utaratibu maalum na
jumuishi unaorahisisha na kuharakisha shughuli za ugomboaji na uondoshaji wa
mizigo ya Serikali; uzingatiaji wa bei ya soko katika shughuli hizo; na gharama kubwa
za ugomboaiji na uondoshaiji wa mizigo ya Serikali.

Hali hii husababisha ucheleweshaji wa ugomboaji wa mizigo ya Serikali, uharibifu wa
bidhaa, vifaa au mali na hasara kwa Serikali. Hivyo, kuna umuhimu kwa Serikali
kuimarisha usimamizi wa shughuli za ugomboaji na uondoshaji wa mizigo ya Serikali.

Lengo

Kuimarisha usimamizi wa shughuli za ugomboaji na uondoshaji wa mizigo ya Serikali.

Matamko ya Sera

Serikali kwa kushirikiana na wadau:
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[taimarisha mifumo ya ugomboaiji na uondoshaji wa mizigo ya Serikali; na

ltawajengea uwezo wataalamu wa ugomboaiji na uondoshaji.

Upokeaji wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi, au mali ni muhimu katika utekelezaiji
wa shughuli za mnyororo wa ugavi, ili kuhakikisha mahitaji haya yanapokelewa kwa
mujibu wa masharti ya mkataba.

Urejeshaji wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali ni hatua muhimu katika
kuhakikisha ubora, usalama na thamani halisi ya fedha katika ununuzi wa umma.
Utaratibu huu hutumika pale ambapo mabhitaji hayo hayakidhi viwango vya ubora
vilivyoainishwa kwenye mkataba, yamepitwa na muda wa matumizi, au mtengenezaji
husika ametoa taarifa kuhusu mabadiliko mbalimbali ikiwemo ya kiufundi au
kiteknolojia yanayoathiri matumizi au usalama wake.

Hata hivyo, kutokuimarika kwa mifumo na miundombinu ya udhibiti katika shughuli
za upokeaji na urejeshaji wa bidhaa, vifaa au mali kumesababisha changamoto
mbalimbali ikiwvemo: kukosekana kwa hati za kamati ya ukaguzi na mapokezi
kutozingatiwa kwa viwango vya ubora na msawazo vya upimaji wa bidhaa, vifaa,
huduma, kazi za ujenzi au mali katika miradi; na taasisi za umma kushindwa kuoanisha
mahitaji ya bidhaa na mali na stahiki za kiutumishi au mabadiliko ya kiteknolojia,
kimuundo na kiutendaji.

Kwa msingi huo, kuna umuhimu wa kuimarisha mifumo ya upokeaji na urejeshaji wa
bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali.

Lengo

Kuimarisha mifumo ya upokeaji na urejeshaiji wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au
mali.
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Matamko ya Sera

Serikali kwa kushirikiana na wadau:

[taboresha mifumo ya upokeaiji na urejeshaji wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi
za ujenzi au mali;

ltajenga uwezo kwa wadau ili kuhakikisha ubora katika upokeaji na
urejeshaji wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali;

ltahimiza matumizi ya viwango msawazo katika upokeaji na urejeshaji; na

[taimarisha mifumo na miundombinu ya upimaiji wa viwango vya ubora wa
bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali.

Utunzaji, uhifadhi na matumizi ya bidhaa, vifaa au mali ni nguzo muhimu
katika shughuli za mnyororo wa ugavi na hivyo inapaswa kuwa na mifumo imara ya

usimamizi wa shughuli hizi.

Pamoja na Serikali kuweka miongozo ya utunzaji, uhifadhi na matumizi ya bidhaa, vifaa
au mali, bado utekelezaji wa shughuli hizo unakabiliwa na changamoto mbalimbali
ikiwemo: kutozingatiwa kwa viwango vya ubora na masharti ya utunzaji; kukosekana
kwa utaratibu wa uhifadhi thabiti unaozingatia mifumo ya ulinzi na uhifadhi; ufuatiliaji
wa ukomo wa matumizi na uwepo wa taarifa na kumbukumbu sahihi; na
kutokuzingatiwa kwa miongozo na matumizi yasiyoridhisha ya mali za umma.

Hivyo, ni muhimu kuimarisha mifumo ya udhibiti katika utunzaji, uhifadhi na matumizi
ya bidhaa, vifaa au mali za umma.
Lengo

Kuimarisha mifumo ya udhibiti katika utunzaiji, uhifadhi na matumizi ya bidhaa, vifaa au

mali za umma.
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Matamko ya Sera

Serikali kwa kushirikiana na wadau:

[tahimiza matumizi ya viwango vya ubora na masharti ya utunzaiji, uhifadhi
na matumizi ya bidhaa, vifaa au mali; na

ltajenga uwezo wa wadau wa namna bora ya utunzaji, uhifadhi na
matumizi ya bidhaa, vifaa au mali.

Usambazaji ni miongoni mwa shughuli za mnyororo wa ugavi inayohusisha kusafirisha,
kugawa na kuwasilisha bidhaa, vifaa au mali kutoka kwa mzabuni, ghala au stoo ya
taasisi nunuzi hadi kwa mtumiaji, kwa kuzingatia viwango vya ubora na masharti
yanayohusu bidhaa husika kama ilivyoainishwa kwenye mkataba bila kuathiri matumizi
yanayokusudiwa.

Uondoshaji wa bidhaa, vifaa au mali unatekelezwa kwa njia mbalimbali ikiwemo:
uuzaji; utoaji msaada; uhamishaji wa umiliki; na uteketezaji kwa lengo la kupunguza
gharama za usimamizi, utunzaji na kuepuka hasara na athari za mazingira. Aidha,
undoshaji hufanyika endapo bidhaa, vifaa au mali zimemaliza muda wa matumizi,
kuwepo kwa mabadiliko ya teknolojia, uchakavu, kuharibika, kupitwa na wakati, athari
za mazingira na kuwepo kwa bidhaa, vifaa au mali za ziada.

Hata hivyo, usimamizi wa shughuli za usambazaji na uondoshaji wa mali bado
haujaimarika kutokana na kutokuwepo kwa mwongozo wa kisera unaoelekeza
utekelezaji wa shughuli hizo. Hali hii imesababisha changamoto mbalimbali ikiwemo:
usambazaji wa bidhaa, vifaa au mali kutozingatia mahitaji au mpango wa upokeaji;
kukosekana kwa mpango wa ithibati ya ubora wa bidhaa, vifaa au mali zinazosamba-
zwa; utunzaji usioridhisha wa taarifa za usambazaji wa bidhaa, vifaa au mali; uchelewe-
shaji wa uondoshaji wa bidhaa, vifaa au mali; muda mrefu wa hatua za maamuzi ya
uondoshaji; na kukosekana kwa uelewa, uwajibikaji, uwazi, usawa na haki katika
shughuli za uondoshaji.
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Hivyo, ni muhimu kuimarisha usimamizi wa shughuli za usambazaji na uondoshaji wa
bidhaa, vifaa au mali.

Lengo

Kuimarisha usimamizi wa shughuli za usambazaji na uondoshaji wa bidhaa, vifaa au
mali.

Matamko ya Sera

Serikali kwa kushirikiana na wadau:

Itaweka utaratibu jumuishi wa usimamizi wa usambazaji wa bidhaa, vifaa
au mali;

Itajenga uwezo wa wadau kuhusu matumizi ya mifumo ya usambazaji na
uondoshaji wa bidhaa, vifaa au mali; na

Itaimarisha utaratibu wa uondoshaji wa bidhaa, vifaa au mali.

3.2 Masuala Mtambuka

Hifadhi ya mazingira, mabadiliko ya tabianchi na utawala bora ni masuala muhimu
ambayo yanahitaji kupewa kipaumbele katika utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa
ugavi. Suala la hifadhi ya mazingira limekuwa likipewa umuhimu mkubwa kwa nchi
zilizoendelea na zinazoendelea kutokana na changamoto za mabadiliko ya tabianchi,
upungufu wa rasilimali na ongezeko la uchafuzi wa mazingira. Katika kukabiliana na
athari za mazingira na mabadiliko ya tabianchi, jitihada mbalimbali zimeendelea
kuchukuliwa ikiwa ni pamoja na kuandaliwa kwa miongozo mbalimbali ya kimataifa
ikiwemo: mwongozo unaohimiza kuwepo kwa mifumo ya usimamizi wa hifadhi ya
mazingira (ISO 14001); mwongozo unaolenga kuzisaidia taasisi kubaini athari za
mabadiliko ya tabianchi na kuandaa mikakati ya kukabiliana nazo (ISO 14090); na
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mwongozo wa namna ya kutathmini vihatarishi vinavyohusiana na athari zitokanazo
na mabadiliko ya tabianchi (ISO 14091).

Hapa nchini Serikali imetunga Sera ya Taifa ya Mazingira ya Mwaka 2021 ambayo
imeweka misingi ya hifadhi ya mazingira. Sera hiyo inatekelezwa kupitia Sheria ya
Usimamizi wa Mazingira, Sura 191 pamoja na sheria nyingine za kisekta. Sheria hii na
mambo menging, ilianzisha Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira lenye
jukumu la kuishauri Serikali juu ya masuala ya utunzaji endelevu wa mazingira. Aidha,
katika kuzingatia mwelekeo wa muda mrefu wa maendeleo ya Taifa, masuala ya
hifadhi ya mazingira, mabadiliko ya tabianchi na utawala bora yanapaswa kutekelezwa
kwa kuzingatia maono na malengo yaliyobainishwa katika Dira ya Taifa ya Maendeleo
2050. Dira 2050 inalenga kujenga Taifa lenye uchumi shindani, jumuishi na unaohimili
misukosuko ya kiuchumi na kimazingira; lenye viwanda vinavyozingatia teknolojia
safi na matumizi bora ya rasilimali; pamoja na taasisi zenye mifumo madhubuti ya
uwajibikaji na utawala bora. Hivyo, utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi
unapaswa kuendana na misingi ya uchumi wa kijani, matumizi ya nishati jadidifu,
ubunifu na TEHAMA, pamoja na kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi na wananchi kwa
ujumla.

Kwa upande mwingine, suala la utawala bora linajumuisha masuala ya uwazi, uadilifu,
uwajibikaiji, fursa sawa kwa wote, kutokuwepo kwa mgongano wa maslahi na utawala
wa sheria katika utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi.

Pamoja na jitihada za Serikali za kuhimiza uzingatiwaji wa masuala ya hifadhi ya
mazingira, mabadiliko ya tabianchi na utawala bora, bado kumekuwa na uzingatiwaji
hafifu wa masuala hayo katika utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi. Hali hii
husababisha matumizi yasiyoridhisha ya rasilimali za umma katika usimamizi wa
shughuli za mnyororo wa ugavi; kutozingatiwa kwa maelekezo yanayohusu hifadhi ya
mazingira na mabadiliko ya tabianchi, vitendo vya rushwa, wizi na ubadhirifu na hivyo
kuharibu taswira ya Serikali katika jamii na kusababisha hasara kwa Taifa kupitia
shughuli hizo. Hivyo, Sera hii inalenga kuhimiza uzingatiaji wa hifadhi ya mazingira,
mabadiliko ya tabianchi na misingi ya utawala bora katika utekelezaji wa shughuli za
mnyororo wa ugavi.
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Lengo

Kuhimiza uzingatiwaji wa hifadhi ya mazingira, kujikinga na athari zitokanazo na
mabadiliko ya tabianchi na misingi ya utawala bora katika utekelezaji wa shughuli za
mnyororo wa ugavi.

Matamko ya Sera

Serikali kwa kushirikiana na wadau:

ltaweka utaratibu wa uzingatiaji wa hifadhi ya mazingira na tahadhari ya
mabadiliko ya tabianchi katika utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa
ugavi;

ltawajengea uwezo wadau kuhusu hifadhi ya mazingira na kujihami
kutokana na mabadiliko ya tabianchi katika utekelezaji wa shughuli za

mnyororo wa ugavi;

[tasimamia uzingatiwaji wa miongozo ya utawala bora katika utekelezaji wa
shughuli za mnyororo wa ugavi;

ltaweka utaratibu maalum wa usimamizi na utekelezaji wa shughuli za
mnyororo wa ugavi endelevu; na

ltawajengea uwezo wataalamu kuhusu utekelezaji wa shughuli za
mnyororo wa ugavi endelevu.
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SURA YA NNE
P MUUNDO WA KISHERIA

4.1 Mfumo wa Sheria

Sera ya Taifa ya Usimamizi wa Mnyororo wa Ugavi itatekelezwa kwa kuzingatia mfumo
wa kisheria uliopo. Aidha, sera na sheria za kisekta ndizo zitakuwa msingi wa

utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi.

Hata hivyo, kutokana na changamoto zilizopo katika usimamizi wa mnyororo wa ugavi
hususan ukosefu wa mfumo unganishi na jumuishi wa uratibu wa shughuli hizo, Sheria

ya Ununuzi wa Umma, Sura 410 itafanyiwa marekebisho.

Marekebisho hayo yatahusisha kujumuisha masuala mbalimbali ikiwemo: ununuzi
wakati wa majanga; ugomboaji na uondoshaji wa mizigo; utunzaji, uhifadhi na
matumizi ya bidhaa, vifaa au mali; upangaji na ukodishaji wa mali za umma; na hifadhi

ya mazingira katika utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi.

Aidha, ili kuendana na mahitaji ya Sera na kuwezesha utekelezaji wake baadhi ya

sheria za Wizara za Kisekta zitafanyiwa marekebisho au kutungwa.
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SURA YA TANO
MUUNDO WA KITAASISI, UFUATILIAJI NA TATHMINI

5.1 Muundo wa Kitaasisi

Sera ya Taifa ya Usimamizi wa Mnyororo wa Ugavi itatekelezwa kwa ushirikiano baina
ya wadau mbalimbali ikiwemo Sekta ya Umma, Sekta Binafsi, Jumuiya za Kikanda na
Kimataifa na Wadau wa Maendeleo. Utekelezaji wa Sera hii utafanyika katika ngazi za
Wizara, Idara zinazojitegemea, Mashirika, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka ya Serikali za

Mitaa na taasisi zote za umma.

5.2 Mgawanyo wa Majukumu

Majukumu yatakayotekelezwa na wadau kuanzia ngazi ya uratibu, usimamizi na

utekelezaji ni kama ifuatavyo:

5.2.1 Wizara yenye dhamana ya masuala ya Usimamizi wa Mnyororo wa Ugavi

Kuratibu utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Usimamizi wa Mnyororo wa Ugavi
pamoja na Mkakati wake;

Kufuatilia na kufanya tathmini ya utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Usimamizi
wa Mnyororo wa Ugavi na Mkakati wake kwa lengo la kuimarisha
utekelezaji wake kwa kuzingatia mipango ya maendeleo ya Taifa;

Kufanya mijadala mbalimbali ya kisera kuhusu usimamizi wa mnyororo wa
ugavi, na kutumia matokeo ya mijadala hiyo kuishauri Serikali;

Kufanya tafiti kuhusu usimamizi wa shughuli za mnyororo wa ugavi na
kushauri ipasavyo;
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Kuandaa, kupitia na kurekebisha sheria, kanuni, miongozo na maelekezo
mengine ya kisera kuhusu usimamizi wa shughuli za mnyororo wa ugavi;

Kuendeleza na kusimamia Kada ya Ununuzi na Ugavi Serikalini

Kuandaa, kupitia, kuchambua na kutoa ushauri kuhusu mipango na
mikakati ya usimamizi wa shughuli za mnyororo wa ugavi;

Kuandaa na kupendekeza muundo wa kitaasisi kwa ajili ya utekelezaji wa
Sera na kumshauri Waziri kuhusu utekelezaji wake katika ngazi zote za
usimamizi wa mnyororo wa ugavi;

Kuimarisha ushirikiano wa Tanzania katika taasisi na jumuiya za kikanda
na kimataifa kuhusu masuala ya mnyororo wa ugavi; na

Kutoa elimu kwa wadau kuhusu Sera ya Taifa ya Usimamizi wa Mnyororo
wa Ugauvi.

Kuratibu, kusimamia na kutoa miongozo ya kiutumishi na utawala bora
katika utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi; na

Kuratibu uanzishwaiji au uhuishwaji wa miundo ya taasisi na miundo ya

maendeleo ya utumishi kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za mnyororo
wa ugauvi.

Kuratibu utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Usimamizi wa Mnyororo wa Ugavi kwenye
Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.
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5.2.4 Ofisi yenye dhamana ya Mazingira

Kuandaa na kusimamia miongozo ya hifadhi ya mazingira na mabadiliko ya tabianchi
katika utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi.

5.2.5 Ofisi yenye dhamana ya Mipango na Uwekezaji

Kuandaa na kusimamia miongozo ya hifadhi ya mazingira na mabadiliko ya tabianchi
katika utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi.

Kuweka mfumo wa tathmini ya mchango wa mnyororo wa ugavi katika

Pato la Taifa; na

5.2.6 Tume ya Taifa ya Mipango

Kuwezesha ushiriki wa Sekta Binafsi katika utekelezaji wa shughuli za

mnyororo wa ugavi.
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5.2.7 Wizara yenye dhamana ya Viwanda na Biashara

Kuhamasisha uongezaji thamani wa bidhaa zinazozalishwa kwa kutumia

malighafi za ndani;

Kuhamasisha usajili wa viwanda na makampuni ya wazawa.

5.2.8 Wizara yenye dhamana ya Katiba na Sheria

Kutoa ushauri wa kisheria katika utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi.

5.2.9 Wizara yenye dhamana ya Elimu, Sayansi na Teknolojia

Kuratibu masuala ya utafiti na teknolojia katika uendelezaji wa masuala ya

mnyororo wa ugavi.

5.2.10 Wizara yenye dhamana ya Afya
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Kuandaa na kuidhinisha viwango vya bidhaa za afya kulingana na hadhi
ya kituo cha kutolea huduma ya afya; na

Kuandaa vigezo msawazo vitakavyotumiwa katika ununuzi wa bidhaa za

afya.

Kuhamasisha usawa wa kijinsia na uzingatiaji wa mahitaji ya makundi
maalum katika utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi;

Kutoa elimu kwa jamii kuhusu fursa zilizopo katika shughuli za mnyororo
wa ugavi na kuhamasisha ushiriki wa makundi maalum katika shughuli
hizo; na

Kuandaa, kusimamia na kuratibu utekelezaji wa kanuni, miongozo na
programu zinazohamasisha kufikiva kwa usawa wa makundi maalum
katika utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi

Kuandaa miongozo ya utekelezaji wa Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura
410,

Kufuatilia na kutoa taarifa kuhusu utekelezaji wa sheria, kanuni na
miongozo ya usimamizi wa mnyororo wa ugavi;

Kujenga uwezo wa utekelezaji wa sheria, kanuni na miongozo kwa wadau
wanaoshiriki katika shughuli za mnyororo wa ugavi;
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Kutoa ushauri kwa Serikali kuhusu misingi na mienendo ya utekelezaji wa
shughuli za mnyororo wa ugavi katika taasisi nunuzi;

Kusimamia na kuhuisha mfumo wa kielektroniki wa usimamizi wa
mnyororo wa ugavi; na

vi Kufanya tafiti za utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi.

Kuimarisha ushiriki wa haki kwa kushughulikia malalamiko na rufaa za
zabuni za umma kwa kuzingatia msingi wa Sera ya Taifa ya Usimamizi wa
Mnyororo wa Ugavi; na

Kufanya tafiti na tathmini kuhusu malalamiko na rufaa za zabuni za umma.

Kuratibu ununuzi wa pamoja wa bidhaa na huduma mtambuka;

Kutoa huduma ya ugomboaji na uondoshaji wa mizigo ya Serikali;

Kutoa huduma za utunzaji, uhifadhi na usambazaji wa bidhaa na mali za

umma,; na

Kufanya tafiti na kuishauri Serikali kuhusu masuala ya ununuzi wa bidhaa
na huduma mtambuka, ugomboaiji na uondoshaji wa mizigo ya Serikali, na
usambazaji wa bidhaa mtambuka.
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Kushauri Serikali kuhusu taaluma ya usimamizi wa mnyororo wa ugavi;

Kutoa ushauri wa kitaalamu na kuzitambua taasisi zinazotoa mafunzo
yanayohusu mnyororo wa ugavi;

Kuandaa viwango vya taaluma na udhibiti wa maadili ya wataalamu
wanaohusika na utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi nchini;

Kutoa mafunzo au fursa za mafunzo kwenye maeneo ya mnyororo wa
ugavi nchini;

Kuandaa na kusimamia taaluma zilizopo katika mnyororo wa ugavi nchini;
na

vi Kufanya tafiti na kuishauri Serikali kuhusu taaluma zilizopo katika
mnyororo wa ugavi.

Kutoa huduma ya ugomboaji na uondoshaji wa silaha, makinikia, kemikali

zinazotumiwa na kampuni za madini, nyara za Serikali na wanyama hai.

Kuzalisha, kununua, kutunza, kusambaza na kutoa huduma ya ugomboaiji kwa bidhaa
za afya inazonunua nje ya nchi kwa ajili ya vituo vya kutolea huduma za afya na
kurahisisha upatikanaji wa bidhaa hizo.
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Kutekeleza Sera kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na miongozo ya mnyororo
wa ugavi; na

Kuandaa miongozo mahsusi ya ndani ya kitaasisi inayozingatia matakwa
ya Sera ya Taifa ya Usimamizi wa Mnyororo wa Ugauvi.

Kutambua fursa na kuwekeza katika shughuli za mnyororo wa ugavi;

Kuingia ubia na Sekta binafsi katika uwekezaji wa miradi inayotekelezwa
katika shughuli za mnyororo wa ugavi; na

Kuimarisha uzalishaji wa bidhaa, vifaa, huduma au mali zenye viwango vya
ubora kwa kutumia rasilimali za ndani.

Kutambua fursa na kuwekeza katika shughuli za mnyororo wa ugavi;

Kuingia ubia na Serikali katika uwekezaji wa miradi inayotekelezwa katika
shughuli za mnyororo wa ugavi;

Kuimarisha uzalishaji wa bidhaa, huduma na mali zenye viwango vya
ubora kwa kutumia rasilimali za ndani;

Kutoa ushauri na mrejesho kuhusu ubora wa mifumo inayosimamia
shughuli za mnyororo wa ugavi; na

Kuhamasisha ushirikiano miongoni mwa sekta binafsi ili kuongeza uwezo
na ushindani.
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Kusaidia juhudi za Serikali kupitia uwezeshaji wa kiufundi, kiteknolojia na kifedha katika

usimamizi na utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi.

Kushiriki katika shughuli za mnyororo wa ugavi na kukuza uelewa kwa jamii kuhusu

fursa zilizopo katika shughuli hizo.

Kutoa kwa wakati taarifa sahihi za fursa zilizopo katika shughuli za
mnyororo wa ugavi; na

Kushirikiana na taasisi za umma katika kutekeleza programu za elimu kwa

umma kuhusu masuala ya mnyororo wa ugavi.

Kufanya tafiti na kuishauri Serikali kuhusu masuala yanayohusiana na
mnyororo wa ugavi; na

Kuandaa mitaala na kutoa mafunzo ya muda mfupi na muda mrefu

kuhusu mnyororo wa ugavi.

5.3 Ufuatiliaji na Tathmini

Wizara yenye dhamana ya masuala ya usimamizi wa mnyororo wa ugavi itakuwa na
jukumu la kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Usimamizi wa

Mnyororo wa Ugavi.
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Ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Sera hii utafanyika kwa kushirikiana na taasisi
zote za Serikali na zisizo za Serikali, washirika wa maendeleo, vyombo vya habari, jamii
na wadau wengine katika mnyororo wa ugavi. Aidha, ufuatiliaji utafanyika katika muda
wote wa utekelezaji wa Sera hii na taarifa za ufuatiliaji zitatolewa katika kipindi cha nusu
na mwaka. Ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Sera hii utafanywa kwa mujibu wa

viashiria vya upimaji wa ufanisi vitakavyobainishwa katika mkakati wa utekelezaiji.

Ufuatiliaji utajumuisha ukusanyaji, uchambuzi na utoaji taarifa kwa kuzingatia masuala
mahsusi ya Sera. Aidha, tathmini ya Sera hii itafanyika katika kipindi cha miaka mitano
na miaka kumi ya utekelezaji wa Sera.

Lengo kuu la ufuatiliaji na tathmini ni kuhakikisha Mkakati wa Sera hii unatekelezwa
ipasavyo ili kupata thamani halisi ya fedha za umma zinazotumika katika shughuli
husika na kuchochea maendeleo endelevu katika sekta zote.

Aidha, malengo mahsusi ya ufuatiliaji na tathmini ni: kupima viwango vya utekelezaji
wa malengo ya Sera; kuwezesha upatikanaji wa taarifa za utekelezaji wa shughuli za
mnyororo wa ugavi; kuwezesha Wizara yenye dhamana ya masuala ya usimamizi wa

mnyororo wa ugavi kufanya maamuzi sahihi; na kuboresha usimamizi na uendelezaji

wa myororo wa ugavi.

Ufuatiliaji na tathmini utafanyika kwa kushirikisha wadau katika utekelezaji wa masuala
ya: ununuzi wa umma; ugomboaji na uondoshaji; upokeaji na urejeshaji; utunzaiji,
uhifadhi na matumizi; usambazaji na uondoshaiji; na hifadhi ya mazingira, mabadiliko
ya tabianchi na utawala bora.
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Taarifa na takwimu kuhusu utekelezaji wa Sera zitakusanywa kutoka kwa wadau.
Aidha, wadau wote watawajibika kutoa taarifa kwa Wizara yenye dhamana ya masuala
ya mnyororo wa ugavi ili kufanikisha ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Sera.
Wizara yenye dhamana ya masuala ya mnyororo wa ugavi itakusanya na kuchambua

taarifa za utendaji kwa mujibu wa miongozo ya ufuatiliaji na tathmini.

5.4 Hitimisho

Sera ya Taifa ya Usimamizi wa Mnyororo wa Ugavi ni nyenzo muhimu katika kuweka
misingi itakayoboresha usimamizi na utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi
kwa kutatua changamoto zilizopo katika masuala ya: ununuzi wa umma; ugomboaji na
uondoshaji; upokeaji na urejeshaji; utunzaji, uhifadhi na matumizi; usambazaji na
uondoshaji; na hifadhi ya mazingira, mabadiliko ya tabianchi na utawala bora. Aidha,
Sera hii itatekelezwa kwa kuzingatia Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050, mipango na
mikakati ya maendeleo ya Taifa na mabadiliko yanayotokea ulimwenguni hususani ya
kiuchumi, kijamii na kiteknolojia ili kufikia malengo ya Taifa.
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